วันพุธที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2560

ระบบเทรดที่โอกาสชนะ 20% ทำอย่างไรจะสามารถอยู่รอดและสามารถทำกำไรได้

โจทย์

  • ระบบเทรดที่มีโอกาสชนะ 20%
  • มี Money Management โดยแบ่งเทรดรอบละ 1% ของพรอท
  • ทำอย่างไรระบบเทรดนี้จะสามารถอยู่รอดได้ ?
  • การลดลงของเงินในพรอทเมื่อแพ้ติดต่อกัน
    • 100% - 1% = 99%
    • 99% - 1% = 98.01%
    • 98.01% - 1% = 97.02%
    • สามารถแพ้ติดต่อกันได้ 51 ครั้ง เพื่อให้สามารถเหลือเงิน 50%
    • ในการเทรด 51 ครั้ง ถ้าโอกาสชนะ 20% แสดงว่าเราสามารถเทรดชนะ = 51*20% =10.2 ครั้ง

แบบที่ 1 การเทรดแบบไม้เดียว
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 1 Order , Risk Reward Ration เป็น 1:1 
        • 10.2 * 1 = 10.2 
        • เราจะได้กำไรกลับคืนมาเป็น 10.2% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 1 Order , Risk Reward Ration เป็น 1:2 
        • 10.2 * 2 = 20.4 
        • เราจะได้กำไรกลับคืนมาเป็น 20.4% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 1 Order , Risk Reward Ration เป็น 1:3 
        • 10.2 * 3 = 30.6 
        • เราจะได้กำไรกลับคืนมาเป็น 30.6% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 1 Order , Risk Reward Ration เป็น 1:4 
        • 10.2 * 4 = 40.8 
        • เราจะได้กำไรกลับคืนมาเป็น 40.8% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 1 Order , Risk Reward Ration เป็น 1:5 
        • 10.2 * 5 = 51 
        • เราจะได้กำไรกลับคืนมาเป็น 51% ของพรอท
    • สรุป การเทรดแบบ 1 ไม้ และอัตราชนะแค่ 20% จะสามารถอยู่รอดได้เมื่อ Risk Reward Ratio มีค่ามากกว่า 1: 5
    แบบที่ 2 การเทรดแบบเปิดรอบละ 2 ไม้
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 2 Order ,Order ละ 0.5%
        • Order(1) ตั้ง TP = 1 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 1.5 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (1.5+1)/2 = 1.25%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*1.25% = 12.75% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 2 Order ,Order ละ 0.5%
        • Order(1) ตั้ง TP = 1.5 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 2 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (1.5+2)/2 = 1.75%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*1.75% = 17.85% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 2 Order ,Order ละ 0.5%
        • Order(1) ตั้ง TP = 2.5 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 3 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (2.5+3)/2 = 2.75%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*2.75% = 28.05% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 2 Order ,Order ละ 0.5%
        • Order(1) ตั้ง TP = 3 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 3.5 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (3+3.5)/2 = 3.25%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*3.25% = 33.15% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 2 Order ,Order ละ 0.5%
        • Order(1) ตั้ง TP = 3.5 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 4 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (3.5+4)/2 = 3.75%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*3.75% = 38.25% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 2 Order ,Order ละ 0.5%
        • Order(1) ตั้ง TP = 4 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 4.5 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (4+4.5)/2 = 4.25%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*4.25% = 43.35% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 2 Order ,Order ละ 0.5%
        • Order(1) ตั้ง TP = 4.5 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 5 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (4+4.5)/2 = 4.75%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*4.75% = 48.45% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 2 Order ,Order ละ 0.5%
        • Order(1) ตั้ง TP = 5 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 5.5 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (5+5.5)/2 = 5.25%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*5.25% = 53.55% ของพรอท
    • สรุป การเทรดแบบแบ่งเทรดรอบละ 2 ไม้ จะสามารถอยู่รอดได้เมื่อ Risk Reward Ratio มากกว่า 1 : 5.25%
    แบบที่ 3 การเทรดแบบเปิดรอบละ 4 ไม้
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 4 Order ,Order ละ 0.25%
        • Order(1) ตั้ง TP = 1 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 1.5 เท่าของ SL
        • Order(3) ตั้ง TP = 2 เท่าของ SL
        • Order(4) ตั้ง TP = 2.5 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (1 + 1.5 + 2 + 2.5)/4 = 1.75%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*1.75% = 17.85% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 4 Order ,Order ละ 0.25%
        • Order(1) ตั้ง TP = 1.5 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 2 เท่าของ SL
        • Order(3) ตั้ง TP = 2.5 เท่าของ SL
        • Order(4) ตั้ง TP = 3 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (1.5 + 2 + 2.5 + 3)/4 = 2.25%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*2.25% = 22.95% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 4 Order ,Order ละ 0.25%
        • Order(1) ตั้ง TP = 2 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 2.5 เท่าของ SL
        • Order(3) ตั้ง TP = 3 เท่าของ SL
        • Order(4) ตั้ง TP = 3.5 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (2 + 2.5 + 3 + 3.5)/4 = 2.75%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*2.75% = 28.5% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 4 Order ,Order ละ 0.25%
        • Order(1) ตั้ง TP = 2.5 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 3 เท่าของ SL
        • Order(3) ตั้ง TP = 3.5 เท่าของ SL
        • Order(4) ตั้ง TP = 4 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (2.5 + 3 + 3.5 + 4)/4 = 3.25%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*3.25% = 33.15% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 4 Order ,Order ละ 0.25%
        • Order(1) ตั้ง TP = 3 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 3.5 เท่าของ SL
        • Order(3) ตั้ง TP = 4 เท่าของ SL
        • Order(4) ตั้ง TP = 4.5 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (3 + 3.5 + 4 + 4.5)/4 = 3.75%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*3.75% = 38.25% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 4 Order ,Order ละ 0.25%
        • Order(1) ตั้ง TP = 3.5 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 4 เท่าของ SL
        • Order(3) ตั้ง TP = 4.5 เท่าของ SL
        • Order(4) ตั้ง TP = 5 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (3.5 + 4 + 4.5 + 5)/4 = 4.25%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*4.25% = 43.35% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 4 Order ,Order ละ 0.25%
        • Order(1) ตั้ง TP = 4 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 4.5 เท่าของ SL
        • Order(3) ตั้ง TP = 5 เท่าของ SL
        • Order(4) ตั้ง TP = 5.5 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (4 + 4.5 + 5 +5.5 )/4 = 4.75%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*4.75% = 48.45% ของพรอท
      • ถ้าเทรดแบบ เทรดครั้งละ 4 Order ,Order ละ 0.25%
        • Order(1) ตั้ง TP = 4.5 เท่าของ SL
        • Order(2) ตั้ง TP = 5 เท่าของ SL
        • Order(3) ตั้ง TP = 5.5 เท่าของ SL
        • Order(4) ตั้ง TP = 6 เท่าของ SL
        • เมื่อชนะจะได้ Profit = (4 + 4.5 + 5 +5.5 )/4 = 5.25%
        • กำไรที่ได้กลับคืนมา = 10.2*5.25% = 53.55% ของพรอท
    • สรุป การเทรดแบบแบ่งเทรดรอบละ 4 ไม้ จะสามารถอยู่รอดได้เมื่อ Risk Reward Ratio มากกว่า 1 : 5.25%

    วิธีขายจากกลุ่มสิงค์โปร

      BUY USDJPY 115.14   SL: 114.84 TP1: 115.34 TP2: 115.54 TP3: 115.74 SL 50 จุด tp 1 :20 tp 2 :40 tp 3 :60 ถ้าซื้อ 3 order ไป TP 1,2,3 profit...